Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ?

Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ?

Nhà đầu tư nước ngoài có trách nhiệm thực hiện việc mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, thực hiện góp vốn đầu tư thông qua hình thức chuyển khoản, theo mức vốn góp tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và trường hợp nhà đầu tư nước ngoài thực hiện đầu tư bằng đồng Việt Nam ?

Tài khoản vốn đầu tư trực tiếp là tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam do doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài mở tại ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam theo quy định tại Điều 5, Điều 6 và Điều 7 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019 (Khoản 5 Điều 3 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Việt Nam được thực hiện góp vốn đầu tư bằng ngoại tệ, đồng Việt Nam theo mức vốn góp của nhà đầu tư tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Giấy phép thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật chuyên ngành (đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài thành lập và hoạt động theo pháp luật chuyên ngành), Thông báo về việc đáp ứng điều kiện góp vốn, mua cổ phần, mua lại phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài, hợp đồng PPP đã ký kết với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, tài liệu khác chứng minh việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài phù hợp với quy định của pháp luật (Khoản 1 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Việc góp vốn đầu tư bằng tiền của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Vệt Nam phải được thực hiện thông qua hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp (Khoản 3 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp theo quy định sau đây:

Phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ tại 01 (một) ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi hợp pháp bằng ngoại tệ liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam;

Tương ứng với loại ngoại tệ thực hiện góp vốn đầu tư, chỉ được mở 01 (một) tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng loại ngoại tệ đó tại 01 (một) ngân hàng được phép;

Trường hợp thực hiện đầu tư bằng đồng Việt Nam, được mở 01 (một) tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam tại ngân hàng được phép nơi đã mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ để thực hiện các giao dịch thu, chi hợp pháp bằng đồng Việt Nam liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam (Điểm a, b và c Khoản 2 Điều 5 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ? 

  Văn phòng luật sư ĐMS
Giám đốc
(Đã ký)
Luật sư Đỗ Minh Sơn

LIÊN QUAN

Thủ tục đăng ký khoản vay nước ngoài đối với doanh nghiệp tại Việt Nam

Thủ tục đăng ký khoản vay nước ngoài đối với doanh nghiệp tại Việt Nam

12 Nov, 2019// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Công ty Việt Nam phải đăng ký với Ngân hàng Nhà nước Việt Nam đối với khoản vay vốn, ngoại hối từ nước ngoài

Mở tài khoản thanh toán cho công ty ở nước ngoài tại ngân hàng ở Việt Nam

Mở tài khoản thanh toán cho công ty ở nước ngoài tại ngân hàng ở Việt Nam

16 Jan, 2019// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Công ty ở nước ngoài có thể mở tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ tại ngân hàng thương mại ở Việt Nam

Công ty ở nước ngoài mở tài khoản tại Ngân hàng ở Việt Nam

Công ty ở nước ngoài mở tài khoản tại Ngân hàng ở Việt Nam

16 Jan, 2019// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Công ty ở nước ngoài mở tài khoản ngân hàng bằng ngoại tệ tại ngân hàng ở Việt Nam

Trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam ?

Trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam ?

26 Jul, 2018// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Người cư trú được báo giá, định giá bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản

Công ty tại Việt Nam có thể vay vốn từ nước ngoài ?

Công ty tại Việt Nam có thể vay vốn từ nước ngoài ?

30 Mar, 2018// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Doanh nghiệp tại Việt Nam có thể thực hiện việc vay vốn và trả nợ từ nước ngoài được không ?