Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ?

Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ?

Nhà đầu tư nước ngoài có trách nhiệm thực hiện việc mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, thực hiện góp vốn đầu tư thông qua hình thức chuyển khoản, theo mức vốn góp tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và trường hợp nhà đầu tư nước ngoài thực hiện đầu tư bằng đồng Việt Nam ?

Tài khoản vốn đầu tư trực tiếp là tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam do doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài mở tại ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam theo quy định tại Điều 5, Điều 6 và Điều 7 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019 (Khoản 5 Điều 3 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Việt Nam được thực hiện góp vốn đầu tư bằng ngoại tệ, đồng Việt Nam theo mức vốn góp của nhà đầu tư tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Giấy phép thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật chuyên ngành (đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài thành lập và hoạt động theo pháp luật chuyên ngành), Thông báo về việc đáp ứng điều kiện góp vốn, mua cổ phần, mua lại phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài, hợp đồng PPP đã ký kết với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, tài liệu khác chứng minh việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài phù hợp với quy định của pháp luật (Khoản 1 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Việc góp vốn đầu tư bằng tiền của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Vệt Nam phải được thực hiện thông qua hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp (Khoản 3 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp theo quy định sau đây:

Phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ tại 01 (một) ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi hợp pháp bằng ngoại tệ liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam;

Tương ứng với loại ngoại tệ thực hiện góp vốn đầu tư, chỉ được mở 01 (một) tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng loại ngoại tệ đó tại 01 (một) ngân hàng được phép;

Trường hợp thực hiện đầu tư bằng đồng Việt Nam, được mở 01 (một) tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam tại ngân hàng được phép nơi đã mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ để thực hiện các giao dịch thu, chi hợp pháp bằng đồng Việt Nam liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam (Điểm a, b và c Khoản 2 Điều 5 Thông tư 06/2019/TT-NHNN ngày 26/6/2019).

Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ? 

  Văn phòng luật sư ĐMS
Giám đốc
(Đã ký)
Luật sư Đỗ Minh Sơn

LIÊN QUAN

Mở tài khoản thanh toán cho công ty tại Ngân hàng Việt Nam

Mở tài khoản thanh toán cho công ty tại Ngân hàng Việt Nam

16 Mar, 2018// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Thủ tục mở tài khoản thanh toán tại Ngân hàng Việt Nam cho doanh nghiệp Việt Nam

Ghi giá trị trong hợp đồng bằng USD có được không ?

Ghi giá trị trong hợp đồng bằng USD có được không ?

26 Feb, 2018// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Ghi giá trị trong hợp đồng dịch vụ bằng Đô la Mỹ (USD) đối với hợp đồng được ký kết trên lãnh thổ Việt Nam ?

Mở tài khoản USD cho nhà đầu tư nước ngoài tại Việt Nam

Mở tài khoản USD cho nhà đầu tư nước ngoài tại Việt Nam

10 Oct, 2017// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Nhà đầu tư nước ngoài mở, sử dụng tài khoản ngoại tệ và tài khoản Việt Nam Đồng tại Ngân hàng Việt Nam ?