Mở tài khoản USD cho nhà đầu tư nước ngoài tại Việt Nam

Mở tài khoản USD cho nhà đầu tư nước ngoài tại Việt Nam

Chào văn phòng luật sư ĐMS! Tôi là nhà đầu tư nước ngoài, đầu tư thành lập công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài tại Đà Nẵng Việt Nam, hoạt động kinh doanh về lĩnh vực thương mại và dịch vụ, văn phòng luật sư có thể tư vấn quy định của pháp luật Việt Nam liên quan đến việc công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam hoặc nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân được mở và sử dụng tài khoản USD tại Ngân hàng Việt Nam ?

Chào bạn! 

Quy định chung đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân tại Việt Nam:

Người cư trú, người không cư trú được mở tài khoản ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép. Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định việc thu, chi trên tài khoản ngoại tệ của các đối tượng quy định tại khoản này (Khoản 1 Điều 23 Pháp lệnh ngoại hối số 28/2005/PL-UBTVQH11 ngày 13/12/2005).

Người cư trú là doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài và nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng hợp tác kinh doanh phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ tại 01 (một) tổ chức tín dụng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp tại Việt Nam (Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 70/2014/NĐ-CP ngày 17/7/2014).

Việc góp vốn đầu tư bằng tiền của nhà đầu tư nước ngoài và nhà đầu tư Việt Nam trong doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài phải được thực hiện thông qua hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp (Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 19/2014/TT-NHNN ngày 11/8/2014).

Để thực hiện hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài tại Việt Nam, doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài và nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng hợp tác kinh doanh được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ, bằng đồng Việt Nam tại 01 (một) ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi quy định tại Điều 7 và Điều 8 Thông tư số 19/2014/TT-NHNN ngày 11/8/2014.

Đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam:

Doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng hợp tác kinh doanh phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp tại một tổ chức tín dụng được phép. Việc góp vốn đầu tư, việc chuyển vốn đầu tư gốc, lợi nhuận và các khoản thu hợp pháp khác phải thực hiện thông qua tài khoản này (Khoản 4 Điều 1 Pháp lệnh 06/2013/UBTVQH13 ngày 18/3/2013).

Đối với nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân tại Việt Nam:

Người cư trú, người không cư trú là tổ chức, cá nhân thuộc các đối tượng quy định tại khoản 2, 3 Điều 4 Pháp lệnh ngoại hối số 28/2005/PL-UBTVQH11 ngày 13/12/2005.

Như vậy, doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp tại một tổ chức tín dụng được phép tại Việt Nam. Nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân được mở tài khoản ngoại tệ (USD) tại tổ chức tín dụng được phép tại Việt Nam. Việc sử dụng tài khoản của nhà đầu tư nước ngoài được thực hiện theo quy định tại Điều 7 và Điều 8 Thông tư số 19/2014/TT-NHNN ngày 11/8/2014./.

Hỗ trợ tư vấn:

Điện thoại: 0914 165 703 hoặc Email: dmslawfirm@gmail.com

Mở tài khoản USD cho nhà đầu tư nước ngoài tại Việt Nam

  Văn phòng luật sư ĐMS
Giám đốc
(Đã duyệt)
Luật sư Đỗ Minh Sơn 

LIÊN QUAN

Người nước ngoài có được sử dụng thẻ ATM tại Việt Nam ?

Người nước ngoài có được sử dụng thẻ ATM tại Việt Nam ?

31 Oct, 2023// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Cá nhân là người nước ngoài có được mở và sử dụng thẻ ATM tại Ngân hàng ở Việt Nam ?

Người nước ngoài có thể mở tài khoản thanh toán tại Ngân hàng ở Việt Nam ?

Người nước ngoài có thể mở tài khoản thanh toán tại Ngân hàng ở Việt Nam ?

24 Oct, 2023// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Cá nhân là người nước ngoài có thể mở tài khoản thanh toán tại Ngân hàng ở Việt Nam ?

Mở tài khoản cho Công ty ở nước ngoài tại Ngân hàng ở Việt Nam

Mở tài khoản cho Công ty ở nước ngoài tại Ngân hàng ở Việt Nam

18 Oct, 2023// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Công ty được thành lập nước ngoài, mở tài khoản thanh toán tại Ngân hàng ở Đà Nẵng, Việt Nam ?

Doanh nghiệp mua vốn góp bằng tiền mặt có được không ?

Doanh nghiệp mua vốn góp bằng tiền mặt có được không ?

10 May, 2022// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Thanh toán bằng tiền mặt hay phải chuyển khoản, khi doanh nghiệp mua phần vốn góp ?

Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ?

Mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ?

19 Mar, 2022// Nhóm: LUẬT NGÂN HÀNG

Doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng ngoại tệ ?