Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Đà Nẵng

Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Đà Nẵng

Chào văn phòng luật sư ĐMS! Doanh nghiệp cần phải thực hiện thủ tục như thế nào ? để đăng ký tổ chức hội chợ triển lãm thương mại tại Đà Nẵng, văn phòng luật sư có thể tư vấn quy định của pháp luật về trình tự, thủ tục và hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại cho thương nhân tại Đà Nẵng ? 

Chào bạn! 

Hội chợ, triển lãm thương mại là hoạt động xúc tiến thương mại được thực hiện tập trung trong một thời gian và tại một địa điểm nhất định để thương nhân trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ nhằm mục đích thúc đẩy, tìm kiếm cơ hội giao kết hợp đồng mua bán hàng hoá, hợp đồng dịch vụ (Điều 129 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/06/2005).

Hội chợ, triển lãm thương mại tổ chức tại Việt Nam phải được đăng ký và phải được xác nhận bằng văn bản của cơ quan quản lý nhà nước về thương mại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại (Khoản 1 Điều 132 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/06/2005).

Thương nhân tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam (không bao gồm các hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định) hoặc tổ chức cho thương nhân, tổ chức, cá nhân tham gia hội chợ, triển lãm thương mại tại nước ngoài (không bao gồm các hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định) phải thực hiện thủ tục hành chính đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền.

Cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền, bao gồm:

Sở Công Thương nơi tổ chức đối với hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam;

Bộ Công Thương đối với hội chợ, triển lãm thương mại tại nước ngoài.

Thời hạn đăng ký:

Tối đa (sớm nhất) 365 ngày và tối thiểu (chậm nhất) 30 ngày trước ngày khai mạc đối với hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam;

Tối đa (sớm nhất) 365 ngày và tối thiểu (chậm nhất) 45 ngày trước ngày khai mạc đối với hội chợ, triển lãm thương mại tại nước ngoài.

Hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại bao gồm:

01 Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại theo Mẫu số 10 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

01 Bản sao không cần chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật (Điều 29 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/05/2018).

Hỗ trợ tư vấn:

Điện thoại: 0914 165 703 hoặc Email: dmslawfirm@gmail.com

Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Đà Nẵng

  Văn phòng luật sư ĐMS
Giám đốc
(Đã duyệt)
Luật sư Đỗ Minh Sơn

LIÊN QUAN

Thành lập hiện diện thương mại của công ty nước ngoài tại Việt Nam

Thành lập hiện diện thương mại của công ty nước ngoài tại Việt Nam

12 Apr, 2020// Nhóm: LUẬT THƯƠNG MẠI

Các hình thức đầu tư thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam dành cho nhà đầu tư nước ngoài

Đầu tư thành lập văn phòng đại diện tại Việt Nam

Đầu tư thành lập văn phòng đại diện tại Việt Nam

12 Apr, 2020// Nhóm: LUẬT THƯƠNG MẠI

Công ty cung cấp dịch vụ ở nước ngoài được phép thành lập văn phòng đại diện tại Việt Nam

Đầu tư thành lập chi nhánh công ty tại Việt Nam

Đầu tư thành lập chi nhánh công ty tại Việt Nam

12 Apr, 2020// Nhóm: LUẬT THƯƠNG MẠI

Công ty nước ngoài được thành lập chi nhánh của mình tại Việt Nam, theo biểu cam kết thương mại của Việt Nam trong WTO

Đầu tư theo hình thức hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam

Đầu tư theo hình thức hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam

12 Apr, 2020// Nhóm: LUẬT THƯƠNG MẠI

Hợp đồng hợp tác kinh doanh được ký kết giữa một bên là pháp nhân Việt Nam và một bên là pháp nhân nước ngoài

Đầu tư thành lập công ty 100% vốn nước ngoài tại Việt Nam

Đầu tư thành lập công ty 100% vốn nước ngoài tại Việt Nam

12 Apr, 2020// Nhóm: LUẬT THƯƠNG MẠI

Công ty nước ngoài được phép thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam dưới hình thức doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài