Câu hỏi

Thủ tướng Chính phủ Việt Nam có thẩm quyết quyết định chủ trương đầu tư đối với các dự án đầu tư ?

.

Trả lời

Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư của Thủ tướng Chính phủ Việt Nam:

Trừ những dự án thuộc thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư của Thủ tướng Chính phủ theo pháp luật về đầu tư công và các dự án quy định tại Điều 30 của Luật này, Thủ tướng Chính phủ quyết định chủ trương đầu tư đối với các dự án sau đây:

Dự án không phân biệt nguồn vốn thuộc một trong các trường hợp sau:

- Di dân tái định cư từ 10.000 người trở lên ở miền núi, từ 20.000 người trở lên ở vùng khác.

- Xây dựng và kinh doanh cảng hàng không; vận tải hàng không.

- Xây dựng và kinh doanh cảng biển quốc gia.

- Thăm dò, khai thác, chế biến dầu khí.

- Hoạt động kinh doanh cá cược, đặt cược, casino.

- Sản xuất thuốc lá điếu.

- Phát triển kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, khu chế xuất, khu chức năng trong khu kinh tế.

- Xây dựng và kinh doanh sân gôn.

Dự án không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này có quy mô vốn đầu tư từ 5.000 tỷ đồng trở lên.

Dự án của nhà đầu tư nước ngoài trong các lĩnh vực kinh doanh vận tải biển, kinh doanh dịch vụ viễn thông có hạ tầng mạng, trồng rừng, xuất bản, báo chí, thành lập tổ chức khoa học và công nghệ, doanh nghiệp khoa học và công nghệ 100% vốn nước ngoài.

Dự án khác thuộc thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư hoặc quyết định đầu tư của Thủ tướng Chính phủ theo quy định của pháp luật (Điều 31 Luật Đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26/11/2014).

Liên hệ:

Điện thoại: 0914 165 703 

Email: dmslawfirm@gmail.com 

DMS LAW LLC
Giám đốc
(Đã ký)
Luật sư Đỗ Minh Sơn

LIÊN QUAN

Ngành, nghề và điều kiện tiếp cận thị trường đối với nhà đầu tư nước ngoài

Luật Đầu tư quy định về ngành, nghề và điều kiện tiếp cận thị trường đối với nhà đầu tư nước ngoài ?

Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư của Quốc hội Việt Nam

Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư của Quốc hội Việt Nam đối với các dự án đầu tư, quy định của pháp luật tại Việt Nam ?

Đầu tư theo hình thức hợp đồng BCC tại Việt Nam

Nhà đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp nước ngoài và các bên tham gia có thể ký kết hợp đồng BCC tại Việt Nam ?

Đầu tư theo hình thức hợp đồng PPP tại Việt Nam

Công ty ở nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài và doanh nghiệp dự án có thể ký kết hợp đồng PPP tại Việt Nam ?

Đầu tư trực tiếp từ Việt Nam ra nước ngoài ?

Công ty, nhà đầu tư tại Việt Nam thực hiện hoạt động đầu tư bằng hình thức góp vốn kinh doanh vào một công ty ở nước ngoài, quy định của pháp luật, trình tự, thủ tục thực hiện đầu tư từ Việt Nam ra nươc ngoài ?

.