Giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, có thể chứng thực được không ?

Giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, có thể chứng thực được không ?

Trường hợp bản chính giấy tờ, văn bản của người yêu cầu chứng thực tại Việt Nam bị tẩy xoá, sửa chữa, hư hỏng, cũ nát không xác định được nội dung, thì có được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao tại  cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam ?  

Bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao, gồm:

Bản chính bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung không hợp lệ.

Bản chính bị hư hỏng, cũ nát, không xác định được nội dung.

Bản chính đóng dấu mật của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền hoặc không đóng dấu mật nhưng ghi rõ không được sao chụp.

Bản chính có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội; tuyên truyền, kích động chiến tranh, chống chế độ xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xuyên tạc lịch sử của dân tộc Việt Nam; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân, tổ chức; vi phạm quyền công dân.

Bản chính do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp, công chứng hoặc chứng nhận chưa được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 của Nghị định này.

Giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền (Điều 22 Nghị định 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015).

Như vậy, đối với giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung, thì không thể thực hiện việc chứng thực tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam./.

Giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, có thể chứng thực được không ?

| Liên hệ

| Di động: 0989 157 682 hoặc Email: dmslawfirm@gmail.com

Văn phòng luật sư ĐMS

Giám đốc

(Đã duyệt)

Luật sư Đỗ Minh Sơn


LIÊN QUAN

Phiên dịch hợp đồng, giao địch bằng tiếng nước ngoài tại Việt Nam

Phiên dịch hợp đồng, giao địch bằng tiếng nước ngoài tại Việt Nam

22 Jul, 2022// Nhóm: Pháp luật về chứng thực

Chứng thực hợp đồng, giao dịch bằng tiếng Việt cho người nước ngoài không thông thạo tiếng Việt ?

Chứng thực bản sao văn bản của nước ngoài tại Việt Nam ?

Chứng thực bản sao văn bản của nước ngoài tại Việt Nam ?

21 Jul, 2022// Nhóm: Pháp luật về chứng thực

Cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam chứng thực đối với văn bản do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp

Văn bản của nước ngoài chưa được hợp pháp hoá lãnh sự ?

Văn bản của nước ngoài chưa được hợp pháp hoá lãnh sự ?

21 Jul, 2022// Nhóm: Pháp luật về chứng thực

Giấy tờ, văn bản của nước ngoài phải được hợp pháp hoá lãnh sự trước khi thực hiện chứng thực tại Việt Nam

Giấy tờ do cá nhân tự lập có chứng thực được không ?

Giấy tờ do cá nhân tự lập có chứng thực được không ?

21 Jul, 2022// Nhóm: Pháp luật về chứng thực

Cá nhân tự lập giấy tờ, văn bản không có con dấu xác nhận của cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam ?

Văn bản có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội ?

Văn bản có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội ?

21 Jul, 2022// Nhóm: Pháp luật về chứng thực

Có thể thực hiện chứng thực đối với văn bản có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội ?